

Daily News Business & Finance



16 DAILY NEWS FRIDAY, FEBRUARY 4, 2022

Fish value rises to 166bn/-

By DAILY NEWS
Reporter

FISH worth 166.5bn/- were traded in the registered markets during the quarter ending September last year which is 54.4 per cent higher than 107.8bn/- in the similar quarter in 2020, driven by volume increase fol-

lowing favourable weather and increased use of proper fishing tools.

According to the Bank of Tanzania (BoT), Consolidated Zonal Economic Performance Report a total of 37,840 tonnes were traded in the market during the period under review compared to 17,990.7 tonnes in the

corresponding quarter.

All zones recorded an increase, with Lake Zone representing 64.0 per cent of the total value of fish sold in the markets.

The Lake Zone traded a total of 23,654.4 tonnes in the quarter under review that generated 106.5bn/- compared to 5,603.5

tonnes of fish worth 60.5bn/- in the corresponding quarter 2020.

In the Southern Highlands, a total of 4,268.5 tonnes of fish were traded with a value of 15.35bn/- compared to 3,186.6 tonnes worth 13.33bn/- in a similar quarter in 2020.

For the Southern Eastern zone, a total of 4,139.5 tonnes

of fish were traded in the registered markets during the quarter under review generating 22.51bn/- compared to 4,759.3 tonnes with 17.50bn/- in the previous year.

In the Dar es Salaam zone, a total of 2,880.4 tonnes of fish worth 10.56bn/- were traded in the reference period compared

to 2,845.8 tonnes of fish valued at 8.36bn/- in the corresponding quarter of 2020.

The Central zone traded a total of 208.1 tonnes valued at 1.26bn/- in the third quarter of 2021 compared to 137.1 tonnes worth 633.9m/- in the corresponding quarter.

The Lake Zone traded a total of 23,654.4 tonnes in the quarter under review that generated 106.5bn/- compared to 5,603.5 tonnes of fish worth 60.5bn/- in the corresponding quarter 2020.

BRELA calls for need to register trademarks

By DAILY NEWS
Reporter

THE Business Registration and Licensing Agency (BRELA) has urged Tanzanians to register trademarks and other services so that their businesses can be easily identified in the markets.

BRELA Licence Officer, Saada Kilabula said this at the closure of the 'Kamilisha' 2022 campaign held in Dar es Salaam.

"Most customers have

NSSF value grows to over 5tri/-

By DATIVA MINJA

guidelines/regulations and

Wanawake kwenye mazao ya uvuvi wapewa darasa

NA SCOLASTICA MISEWA

SERIKALI kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo wa WWF mwekumbukua wanawake wajasiriamali wa mazao ya bahari wakiwemo kinamama majokofu kati wa kukaanga mizani na wanawake wote na wafanyabizana za mazao ya uvuvi kabika hatia hiyo, mwekumbukua majokofu 24 yenye thamani ya sh. milioni 48 na kuwengeza uweto kwa mafundo kwa lengo la kukoresha masha na shughuli za wanawake wa ukanda wa pwani.

Katika hatia hiyo ya kukabidhi majokofu hayo iliyofanyika mjini Mkuranga mkoani Pwani katika Wazi wa Mifugo na Uuvi Abdallah Ulega anasema majokofu hayo yataovunja upotevu wa ujira wa mazao ya uvuvi hivyo kuongeza thamani kwenye mnyororo wa thamani wa mazao ya uvuvi kwa mikoa ya Pwani, be na kupata kwa wanawake wanaofanyia biashara ya mazao ya uvuvi.

Majokofu hayo yarasadia kinamama wajasiriamali kunitadhi bidhaa zao ili zishambike na kuwasatibisha kupata hasara kwa bidhaa zao kuoza au kupata hasara kwa bidhaa zao kutishusha bei ili angalau wapate kidogo, anasema Ulega.

Mrabtu wa miradi ya Pwani ya Bahari ya Hindi kwa miradi inayotekelezwa na WWF Dk. Modesta Medard anasema wamekutana majokofu 24 iliwa ni utekelezi wa ilani ya uchaguzi ya CCM (2020 - 2025) kwa vikundi vya wanawake wajasiriamali wa mazao ya bahari kwa mikoa ya Pwani ya Bahari ya Hindi.

ANAITAJA MIKOA HIYO KUWA NI PWANI, LINDI NA MTWARA

Mgawanyo wa majokofu hayo kwa vi Wilaya ya Mkuranga majokofu nane, kiba majokofu mawili na mjini ya bati ya uvuvi, Wilaya ya Kiwa mabano, Mtwara Vijini majokofu mawili kwa ni mikakati wa kuwawezesha kinamama wajasiriamali wa bidhaa za uvuvi il kuorodha kwa kuongeza mnyororo wa thamani ya bidhaa za wajasiriamali il kuwakarua kuchumi, anasema Dk. Modesta.

Akizungumza vikundi vya Wilaya ya Mkuranga mkoani Pwani waliokuafika kwa kukabidhiwa majokofu hayo kwa ni Wanawake wa Kala ya Kisa, Vikundi Makandaa Mkuranga, Majawa, Shungubweni, Jukwaa la Wanawake la Wilaya ya Mkuranga na Jukwaa la Wanawake la Kala ya Mkaraba.

Naye, Mrabtu wa Jukwaa la kumandaa wanawake kuchumi la Mkoa wa Pwani, Manamu Ulega anasema Rais Samia Suluhu Hassan kwa kinamama Mkoa wa Pwani kwa kupata majokofu hayo na ajitishukuru Wazara ya Mifugo na Uuvi kwa kuwajua kutiwa kwa Mkoa wa Pwani.

Tunashukuru kwa kutupa kutitaka kiki, madume ya ng'ombe na mmetulele majokofu, anasema Manamu.

Kwa upande wake, Mkoa wa Wilaya ya Mkuranga Khadija Nassir Ali, anasishukuru Rais Samia kwa jitihada zake za kusadia na kuwawezesha wanawake na wajasiriamali wa bidhaa za uvuvi nchini sawa na ahadi yake kabika hatia zake.

Hata hivyo, Mkuruguzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga, Mwanumbe Mgonja, anasishukuru senkikiwa majokofu hayo nakusema imerahirishia kazi halmashuri hiyo na kuwawezesha wanawake kwa utamilifu na kuwawezesha kuchumi.

Kwa upande wa mafunzo ya kuwajengeza wemi kinamama hao yaliyofanyika nikoani Morigoro kumu Katibu Mkuu wa Wazara ya Mifugo na Uuvi, Emmanuel Bulayi ameshibi kutoa ushirikiano kwa wanawake hao wajasiriamali wa mazao ya uvuvi nchini sambamba na kuendelea kutafuta miradi na fursa kwa il wajakwame kuchumi.

Anasema Wazara ya Mifugo na Uuvi kwa kushirikiana na wadau wake wa maendeleo WWF wamewajengeza uweto juuwa la Wanawake wanaojishughulisha na mazao ya uvuvi na biashara ya mazao ya uvuvi nchini, wachakataji wa mazao ya bahari na wafanyabizana wa mazao ya bahari kwa kukabidhi kinamama hao wanafanyia shughuli zao kwa kuzingatia sheria na taratibu za nchi kwa kukutana na kukubana na il wajakwame na tafa lipote majokofu.

Bulayi anasema wameona kinamama ni kundi muhimu ambalo linahitaji kujengeza uweto kwa kukutana na kuzungumza nao ili kuwawezesha na kupata hasara kinamama hao wanafanyia shughuli zao kwa kuzingatia sheria na taratibu uliwa kwa.

Anasema kinamama wengi katika mnyororo wa thamani wa mazao ya uvuvi wanaojishughulisha na shughuli za biashara wa mazao ya uvuvi kwa mazao ya kukutana, kusali nchi na kutakala katika hatia tofauti.

Tumeona kinamama ni kundi muhimu ambalo ni muhimu kukutana na kukubana kwa wadau hizi majokofu mawili mawili kulingana na sera yakuwa la kusimamia au usimamizi wa rasmi za uvuvi na kutawaksha kwamba zinawitwa na zinakuwa endelevu, anasema.

Anaongeza kwa "Jukumu la pili ni kuwawezesha wanawake kuchumi maendeleo katika sekta nima ya uvuvi katika miradi na shughuli mbalimbali za sekta. Tatu ni uwanaji wenyewe wa mazao ya uvuvi, ushirikiano wa mazao hayo na umami wa rasmi za uvuvi ambao ni jukumu la mami katika usimamizi wa mazao ya bahari".

Jukumu la nne ni elimu kwa wadau wote, kupata lil jukwaa tumeutana il kupata ni namna gani kinamama wachanga katika haya majokofu mawili anasema hadi kabu mikoa hayo.

Makuzi wa WWF Dk. Modesta anasema wanao hayo ilikuwa na dhurum il kutambusha jukwaa la kutoa la wanawake wanaojishughulisha na mazao ya uvuvi na biashara ya mazao ya uvuvi kwa kuwengeza uweto kinamama kutoa mikoa ya kanda ya Pwani.

Wengine ni wanawake kutoka mkoa ya mto na mawia ya Tanganyika, Viktoria Ziwa Nyasa ambao wakikwa wakikwa wa kujengeza uweto.

"Kupata jukwaa ni kinamama wengi mitaji mdogo kutakala wapate elimu ni namna gani wataweza kufanya biashara zao za mazao ya uvuvi kwa umami bina kupata mitaji yao kadiri kinamama wengi wametapeliwa kwa kutapeliwa namna za kufanya biashara zao kwa kutoa taratibu, anasema Dk. Modesta.

Anafanua kwa wengine wakipata wakifanya hizi biashara bila kutoa sheria kutimaye wakipata wakifanua kwenye miondo ya sheria na kupoteza mitaji yao.

Hivyo tumeona bina na kinamama ambao awilima 40 ya kinamama hizi wanaofanyia shughuli za biashara za mazao ya uvuvi kwenye mnyororo wa thamani wa mazao ya uvuvi na wafanyabizana na wachakataji hayo tumeona ni namna gani kubwa ambayo tawape elimu il wafanye vili biashara za kinamama.

Akizungumza jukwaa la Wanawake wa ukanda wa Pwani kuchagua wengi wa muda Dk. Modesta anasema umami katika jukwaa hizi ulikuwa hizi na wa haki kwa kukabidhi jukwaa hizi imamamika kwakipata kazi na hizi kuzindijwa kwa kundi rasmi kazi za wanawake wanaojishughulisha na mazao ya uvuvi na uvuvi imamama kwa ufahamu na jukwaa kutiwa Tanzania la TAWFA kabira kuwahudumu wanawake nchi.

Mchakataji wa mazao ya uvuvi kumu Somanga Mgonja Lindi, Sipi Kipiti anasishukuru WWF kwa kuwasadia kwa kuwajengeza uweto hadi hadi wakiyohika ya kuni wanawake wanaojishughulisha na mazao ya uvuvi kwa ni mji kutiwa kuni baada ya WWF kutiwa wazazi kwa wanawake wameamama kuchumi kwa kuwawezesha hizi kwa legemeo katika familia ambapo kinamama hizi hizi waji waji waji na kuni ni namna zao wenyewe.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakutuzi wa TAFIRI Yanya Mgonja, akizungumza kuhusu ufarum wa biluu anasema ni mwelekeo mpya kwa kubadili mwelekeo wa kuregemea kutiwa uchumi wa nchi kwa peke yake na kuhama kuregemea uchumi wa mazao ya bahari.

Mgonje anasema baharini kwenye mazao na kwenye mto kuna uchumi na utaji nikuwa wa kantu dola tioni 24 ambapo hadi sasa dunani tunaweka kuzalisha triloni tatu mpya nne yam dunia mepanga kutiwa sekta zote za uchumi wa biluu ikiwa ni pamoja na gesi na mafuta, ushirikiano wa kwenye mji, jamii wa zao la mawia na mambo ya utaji.



BAADHI ya wanawake wa vikundi vya wadau samaki wa Kala ya Vikindu na Shungubweni, Mkuranga mkoani Pwani wakiwa na majokofu baada ya kukabidhiwa kwa ushirikiano na serikali na wadau wa maendeleo wa WWF ambapo majokofu 24 yenye thamani ya sh. milioni 48 yalitolewa kwa mikoa ya Pwani, Lindi na Mtwara. (Ficha Scolastica Msewa).

KITOWEO

Aidan Mahundi, mvuvi wa samaki katika Kijiji cha Litui wilayani Nyasa, akiuza samaki aina mbufu kwa watendaji mkoani wa Ruvuma wakiwa katika ziara ya kukagua miradi ya ujenzi wa Barabara. Samaki mmoja huuzwa kati ya Sh8,000-Sh10,000. Picha na Joyce Joliga

